ThaiKidneyClub -- ชมรมเพื่อนโรคไต
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
การเปลี่ยนไต (สิทธิ์บัตรทอง 30 บาท)
(1 viewing) 1 Guest
Go to bottom Favoured: 1
TOPIC: การเปลี่ยนไต (สิทธิ์บัตรทอง 30 บาท)
การเปลี่ยนไต (สิทธิ์บัตรทอง 30 บาท) 4 Years ago Karma: 0
สวัสดีค่ะ....เพื่อนสมาชิกทุกท่าน

รบกวนขอคำปรึกษาอีกแล้วค่ะ จากที่เคยเล่าลงในกระทู้ก่อนหน้านี้นะค่ะว่า พี่ชายของหนูป่วยเป็นโรคไตวายระยะสุดท้าย นะค่ะ แล้วต้องการเปลี่ยนไต โดยมีคุณแม่เป็นผู้บริจาคไตให้นะค่ะ ตอนนี้ได้ตรวจเบื้องต้นไปบ้างแล้ว ผลตรวจออกมาว่า กรุ๊ปเลือดไม่ตรงกันนะคะ คุณแม่ กรุ๊ปเอ ส่วนพี่ชาย กรุ๊ปเอบี แต่ทางคุณหมอที่รักษา (รพ.อนันทมหิดล) บอกว่าถ้าไม่มีคนบริจาคที่กรุปเลือดเดียวกัน ของคุณแม่ ก็สามารถบริจาคให้พี่ชายได้นะค่ะ เพราะกรุ๊ปเลือด เอบี สามารถรับได้ทุกกรุ๊ป จริงหรือเปล่าค่ะ หนูก็เลยสงสัยว่าจะบริจาคได้ไหม เพราะว่าในครอบครัวเราไม่มีใครแล้ว ตัวหนูเองมีโรคประจำตัวนะค่ะ ไม่งั้นหนูจะให้เอง น่าเสียดายจริงๆๆ อีกอย่างที่เรียนถามนะค่ะ คือการยื่นเรื่องของเปลี่ยน โดยใช้สิทธิ์บัตรทอง หนูได้นำจดหมายส่งตัวมายื่นเรื่องที่ รพ..รามา แล้วค่ะ แต่ทาง รพ..รามา บอกว่าไม่แน่ใจว่าจะใช้สิทธิ์บัตรทองได้หรือเปล่า เขาบอกว่าต้องลองคุยกับคุณหมอที่ รพ..รามาก่อน เขานัดอีก 2 อาทิตย์นะค่ะ แต่ที่หนูเคยอ่านมาทั้งในกระทู้ที่นี่ หรือตามเว็ปไซค์ของ สปสช...เขาก็แจ้งว่าไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆๆ มันสวนทางกับพยาบาล ที่รพ..รามา เขาพูดนะค่ะ หนูเลยงง ตกลงเอายังไงแน่ หรือว่าหนูจะลองไปยื่นเรื่องที่ รพ...อื่นๆๆๆ ที่เข้าร่วมโครงการดีค่ะ

รบกวนขอคำปรึกษาด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

JEABCY****

Logged Logged
  The administrator has disabled public write access.
Re:การเปลี่ยนไต (สิทธิ์บัตรทอง 30 บาท) 4 Years ago Karma: 14
คำถามข้อแรก ถ้าหมอบอกว่าเปลี่ยนกันได้ก็คงต้องได้แหละครับ เชื่อหมอเค้าเถอะ

คำถามข้อสอง รอเจอพบหมอก่อนนะครับ ถ้าปรากฏว่าใช้สิทธิไม่ได้ ก็ต้องถามแหละครับว่าเพราะอะไำร? แต่ถึงจะไม่ได้จริง ๆ โรงพยาบาลอื่นยังมีครับ เพราะฉะนั้น ไม่น่าจะต้องเป็นห่วง แล้วถ้าฟังแล้วเหตุผลมันฟังไม่ขึ้น ก็ให้โทรไป 1330 เลย เล่าให้เจ้าหน้าที่เค้าฟัง แล้วเจ้าหน้าที่คงจะหาทางทำให้เราได้ทำเรื่องเปลี่ยนไตได้อย่างแน่นอนครับ

The administrator has disabled public write access.
Re:การเปลี่ยนไต (สิทธิ์บัตรทอง 30 บาท) 3 Years, 11 Months ago Karma: 0
ลองไปที่ ร.พ ภูมิพลดุสิคะ หน่วยไตที่นี่เ้ค้าดีมาก ทำกับเราเหมือนเป็นครอบครัว ร.พภูมิพล เข้าร่วมโครงการปลูกถ่ายเปลื่ยนไต กับสิทธิ 30 ด้วยจร้า

Re:การเปลี่ยนไต (สิทธิ์บัตรทอง 30 บาท) 3 Years, 9 Months ago Karma: 0
สวัสดีค่ะ...เพื่อนๆๆสมาชิกทุกท่าน

หลังจากหายไปพักใหญ่ๆๆ เนื่องจากไปเดินเรื่อง การเปลี่ยนไตให้พี่ชายอยู่ค่ะ มีความรู้เพิ่มเติมจะมาเล่าให้เพื่อนๆๆสมาชิกฟังนะค่ะ เพื่อเป็นประโยชน์ได้บ้าง สรุปว่าตอนนี้ได้เข้าร่วมโครงการเปลี่ยนถ่ายไตได้เรียบร้อยแล้ว ที่รพ.วชิระพยาบาลค่ะ โดยสมัครใช้สิทธิ์บัตรทอง 30 บาทค่ะ ขณะนี้อยู่ในขั้นตอนตรวจร่างกายทั้งผู้ป่วย กับ คนบริจาค (แม่เป็นคนบริจาคไต) ค่ะคาดว่าเดือนหน้าผลการตรวจเลือดเบื้องต้นจะออก ก็จะได้ทราบว่าสามารถเปลี่ยนไตได้ไหม ถ้าผ่านขั้นตอนนี้ไปได้ ก็เหลือตรวจเนื้อเยื่อ อุตตร้าซาวน์ไตคุณแม่ นะค่ะ เท่าที่ทราบก็ประมาณนี้ ถ้าได้เรื่องยังไงก็จะมาเล่าให้เพื่อนๆๆสมาชิกฟังอีกนะค่ะ

อ้อ...ใครที่เคยไป รพ.วชิระพยาบาล (แผนกไตเทียม) จะบอกว่ามีพี่คนหนึ่งดีมากๆๆๆๆ ดูแลเรื่องการเปลี่ยนไตดีมากๆๆ ให้คำปรึกษา แนะนำค่ะ พี่เขาชื่อว่า "พี่แจง สุนันทา" นามสกุลจำไม่ได้ ขอบอกว่าถ้าไม่ได้พี่แจงคอยแนะนำ ช่วยเหลือ อาจจะยังไม่ได้เข้าร่วมโครงการเปลี่ยนไตง่ายๆๆนะค่ะ เพราะว่าไปติดต่อมา 2 รพ.แล้วไม่ได้เรื่อง จริงๆๆๆ ต้องขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี่ด้วย ถ้าเพื่อนๆๆคนไหนมีข้อสงสัย ก็ Add Mail มาคุยกันได้ที่ Jeabcy2549@hotmail.com ค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ JEABCY****

Re:การเปลี่ยนไต (สิทธิ์บัตรทอง 30 บาท) 3 Years, 7 Months ago Karma: 0
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน

วันนี้กลับมาอัพเดทข่าว ความคืบหน้าการเปลี่ยนไตของพี่ชายหนูค่ะ เพราะว่าวันนี้มาแจ้งข่าวดีให้เพื่อน ร่วมแสดงความยินดีกับหนูค่ะ หลังจากที่เดินเรื่องอยู่พักใหญ่ ในที่สุดก็สำเร็จค่ะ ทางโรงพยาบาลวชิรพยาบาลได้ประชุมกันเรื่องที่พี่ชายหนูขอเปลี่ยนไต ผ่านแล้วค่ะ นัดผ่าตัดวันที่ 20 เมษายน 2554 ค่ะ เย้......เย้..... ดีใจจัง แต่ยังตรวจไม่ครบนะค่ะ ยังขาดอีก 2 ตัว คือ1. อุตตร้าซาวน์ไต 2.ฉีดสีตรวจเส้นเลือดค่ะ เดือนหน้าน่าจะจบทุกอย่างแล้วค่ะ ถ้าผลออกไม่มีปัญหานะค่ะ แต่วันนี้จะมาขอความช่วยเหลือ และความรู้จากเพื่อนๆๆๆ สมาชิกทุกท่านค่ะ หนูมีข้อสงสัยอย่างงี้ค่ะ
1. หลังจาการผ่าตัดเปลี่ยนไตแล้ว พี่ชายหนูต้องทายยากดภูมิตลอดเลย ถูกต้องไหมค่ะ
2. อยากทราบว่า สิทธิ์บัตรทองในเรื่องการจ่ายค่ายากดภูมิ เขาจ่ายเดือนละประมาณเท่าไหร่ค่ะ หรือเขาออกให้เราหมดเลยไหม เพราะจะได้เตรียมตัวหาเงินอีกนะค่ะ
3. ก่อนและหลังการผ่าตัด ต้องเตรียมตัวอย่างไงบ้างค่ะ (รวมถึงผู้ที่บริจาคไตด้วย)
4. ผู้บริจาคไต (คนรับ+คนให้) ต้องนอนพักฝื้นที่รพ. นานไหมค่ะ
5. ทาง รพ. บอกว่าต้องเตรียมเงินสดไว้ประมาณหนึ่งด้วยค่ะ ค่าจ้างพยาบาลพิเศษด้วยค่ะ
6. เส้นเลือดที่แขน ที่ไว้สำหรับฟอกเลือด ต้องทำยังไงต่อค่ะ หลังจากผ่าตัดเปลี่ยนไตแล้ว

ขอบคุณค่ะ**** Jeabcy....

Re:การเปลี่ยนไต (สิทธิ์บัตรทอง 30 บาท) 3 Years, 7 Months ago Karma: 18
1. หลังจาการผ่าตัดเปลี่ยนไตแล้ว พี่ชายหนูต้องทายยากดภูมิตลอดเลย ถูกต้องไหมค่ะ
ตอบ......ต้องให้ยาฆ่าเชื้อก่อนแล้ตรวจ ดูนำปัสสาวะว่าไหลดีไหม ภ้าไหลดีตามต้องการทานยากดภูมิได้
2. อยากทราบว่า สิทธิ์บัตรทองในเรื่องการจ่ายค่ายากดภูมิ เขาจ่ายเดือนละประมาณเท่าไหร่ค่ะ หรือเขาออกให้เราหมดเลยไหม เพราะจะได้เตรียมตัวหาเงินอีกนะค่ะ
ตอบ......จ่ายให้หมด
3. ก่อนและหลังการผ่าตัด ต้องเตรียมตัวอย่างไงบ้างค่ะ (รวมถึงผู้ที่บริจาคไตด้วย)
ตอบ......ตามคำสั่งของหมอและพยาบาลทางเจ้าหน้าที่จะแจกเอกสารแนะนำมาให้
4. ผู้บริจาคไต (คนรับ+คนให้) ต้องนอนพักฝื้นที่รพ. นานไหมค่ะ
ตอบ......คนรับ ประมาณ15วัน คนให้ประมาณ5วัน
5. ทาง รพ. บอกว่าต้องเตรียมเงินสดไว้ประมาณหนึ่งด้วยค่ะ ค่าจ้างพยาบาลพิเศษด้วยค่ะ
ตอบ......บางโรงพยาบาลให้เตรียมเงินสดหรือไม่ก็ได้ขึ้นอยู่กับเจ้าหน้าที่มีน้อย
เส้นเลือดที่แขน ที่ไว้สำหรับฟอกเลือด ต้องทำยังไงต่อค่ะ หลังจากผ่าตัดเปลี่ยนไตแล้ว
ตอบ......ไม่ต้องทำไรปล่อยไว้ก่อนประมาณ4-5ปีค่อยเอาออกก็ได้

Go to top